A1.1 Tsarin Sassauƙar Jimla

 

Sassauƙar Jimla – Hausa Language Lesson (Primary 6)

🌍 Sassauƙar Jimla – Hausa Language Lesson (Primary 6)

About this post: This lesson explains Sassauƙar Jimla (Simple Hausa Sentences) for Primary 6 pupils based on the NERDC 2012 Hausa Language Curriculum. It includes the meaning, types, examples, and class activities.

A1.1 Tsarin Sassauƙar Jimla

🎯 Manufar Darasi (Lesson Objectives)

  • Tantance sassan sassauƙar jimla
  • San ma’anar jimla a taƙaice
  • Bayyana sassauƙar jimla da kawo misalai
  • Yi amfani da littattafai, rediyo, da katuttuka wajen koyarwa
  • Amsa tambayoyi a ƙarshen darasi

📖 Ma’anar Sassauƙar Jimla

Sassauƙar jimla ita ce jimlar da take ɗauke da sassan jimla biyu kacal – yankin suna da yankin aiki.

Misalan sassauƙar jimla:

  1. Audu ya sayi littafi
  2. Indo tana share gida
  3. Lado ya ɗauki takalmi

🔹 Ire-Iren Sassauƙar Jimla

1️⃣ Sassauƙar Jimla Mai Aikatau

Ita ce jimlar da take ɗauke da kalmar aiki (aikatau).

Misali: Musa ya ɗebo ruwa

A cikin wannan jimla, Musa ne suna, ya aikata aiki watau ya ɗebo ruwa.

2️⃣ Sassauƙar Jimla Marar Aikatau

Ita ce jimlar da babu aikatau a cikin bayaninta.

Misali: Musa mutum ne mai surutu

📚 Bayanin Sassauƙar Jimla

Sassauƙar jimla tana nufin jeren kalmomi masu bayar da cikakkiyar ma’ana. Yana ƙunshe da suna da abin da aka faɗi game da suna.

Misalan tsarin jimla:

  • Audu + ya + sayi littafi
  • Indo + tana + share gida
  • Lado + ya + ɗauki takalmi

📝 Ƙarin Misalai na Sassauƙar Jimla

  1. Musa mutum ne mai surutu.
  2. Rago ɗaya ne a turke.
  3. Indo ta sayi litattafai.
  4. Bello yana rubutu.
  5. Aisha ta tafi makaranta.
  6. Baba yana noma.
  7. Yara suna wasa.
  8. Musa yana wasa da mota.
  9. Wannan farar mota ce.

🎓 Aikin Aji (Class Activity)

  1. Rubuta sassauƙar jimla guda biyar.
  2. Tantance nau’in sassauƙar jimlar da ka rubuta.

© Ilimin Hausa | Bello Hamisu Ida

Post a Comment

0 Comments